shafi_banner

Labarai

Kimiyya Bayan Tsufa: Dalilin Da Yasa Muke Shekaru Da Yadda Zamu Dakatar Da Shi

Yaƙin tsufa ya zama zance a masana'antar lafiya da walwala, wanda ke ɗaukar hankalin maza da mata baki ɗaya. Mutane sun fi sha'awar kiyaye kamannin su na ƙuruciyarsu, saboda galibi ana danganta su da yarda da kai, sha'awa, da kuzarin gaba ɗaya. Yayin da tsufa wani bangare ne na rayuwa, daukar matakan da suka dace don sassauta tsarin na iya samun fa'ida mai dorewa.

Me Yasa Muka Girma

Me Yasa Muka Girma

Tsufa al'amari ne da babu makawa kuma al'amari ne na duniya wanda kowane mai rai ya riski shi. To me yasa muke tsufa? A cikin kasidu masu zuwa, mun shiga cikin ilimin kimiyyar tsufa don gano dalilan da suka haifar da wannan lamari mai ban sha'awa da sarkakiya.

Tsufa wani tsari ne da ya ƙunshi abubuwa da yawa waɗanda ke da tasiri ta hanyoyi daban-daban na kwayoyin halitta, muhalli da kuma salon rayuwa. Babu amsa ɗaya ga dalilin da ya sa muka tsufa, amma masana kimiyya sun fito da ra'ayoyi da yawa waɗanda ke ƙoƙarin bayyana wannan lamari na halitta. Ɗaya daga cikin fitattun ra'ayoyin shine tarin lalacewa a matakan kwayoyin halitta da na salula. A tsawon lokaci, ƙwayoyin mu da kyallen jikinmu suna fuskantar damuwa na iskar oxygen, lalacewar DNA, da sauran nau'ikan lalacewa da tsagewa, wanda ke haifar da raguwa a hankali a cikin aikinsu. An san wannan ka'idar da ka'idar "sawa da tsagewa" na tsufa.

 

Wata ka'idar ta ce tsufa yana faruwa ne sakamakon raguwar telomeres ɗin mu. Telomeres su ne iyakoki masu kariya da aka samo a ƙarshen chromosomes, kuma suna taka muhimmiyar rawa wajen kiyaye kwanciyar hankali na kwayoyin halitta. Koyaya, tare da kowane rabon tantanin halitta, telomeres ɗinmu a zahiri suna raguwa har sai sun kai tsayi mai mahimmanci. A wannan lokaci, sel suna shiga cikin yanayin jin daɗi ko kuma su sami tsarin mutuwar tantanin halitta. Wanda aka sani da "ka'idar telomere na tsufa," wannan ka'idar ta nuna cewa ƙarancin ikon sel na mu na yin kwafi yana ba da gudummawa ga tsarin tsufa.

Tabbatar da Hanyoyi don Rage Tsarin Tsufa

Bayan fahimtar abubuwan da ke haifar da tsufa, mun san cewa tsufa yana fuskantar kowane mai rai kuma ba za a iya jujjuya shi ba, amma akwai wasu abubuwa na waje waɗanda a fili suke iya shafar tsarin tsufa. Mafi yawan zaɓin salon rayuwa kamar motsa jiki, abinci da sarrafa damuwa na iya shafar yadda muke tsufa da kyau. An nuna aikin motsa jiki na yau da kullum don inganta lafiyar zuciya da jijiyoyin jini, kula da ƙarfin tsoka, da haɓaka aikin tunani. Abincin abinci mai gina jiki, daidaitaccen abinci mai wadata a cikin antioxidants da abubuwan gina jiki na iya taimakawa wajen rage yawan damuwa da inganta lafiyar jiki. Sabanin haka, salon rayuwa mara kyau da kwanciyar hankali na iya haɓaka tsarin tsufa da haɓaka haɗarin cututtukan da ke da alaƙa da shekaru.

Fahimtar ilimin kimiyyar da ya sa muka tsufa yana da mahimmanci saboda yana da babban tasiri akan lafiyarmu da ingancin rayuwa. Bincike a fagen tsufa yana haifar da ci gaba da bincike da kuma shisshigi da nufin inganta tsufa. Masanan kimiyya suna binciko hanyoyin da za a sassauta ko sauya tsarin tsufa, tare da maƙasudi na tsawaita rayuwar ɗan adam yayin da suke riƙe mafi kyawun aikin jiki da fahimi.

Tabbatar da Hanyoyi don Rage Tsarin Tsufa

Abinci Guda 5 Da Yakamata Ku dinga Ci A Kullum

1. blueberries

Ɗaya daga cikin mahimman abubuwan antioxidants da aka samo a cikin blueberries shine anthocyanin. Launin launin shuɗi ko shuɗi na blueberries ya faru ne saboda babban abun ciki na anthocyanin, wanda ba wai kawai yana ba su launin su ba amma yana taimakawa kare fata daga abubuwan waje waɗanda ke haifar da tsufa. Nazarin ya nuna cewa anthocyanins na iya rage aikin enzymes da ke rushe collagen, wani furotin da ke da mahimmanci don ci gaba da elasticity na fata.

Baya ga kaddarorinsu na antioxidant, blueberries babban tushen mahimman bitamin da ma'adanai waɗanda ke tallafawa lafiyar gaba ɗaya da kuzari. Suna da wadata a cikin bitamin C, wanda ke taimakawa wajen samar da collagen, yana tallafawa tsarin rigakafi, kuma yana kare kariya daga lalacewa daga fallasa rana. Har ila yau, blueberries na dauke da bitamin A da E, wadanda aka sani suna sake farfado da fata.

2. Ruman

Maɓalli mai mahimmanci da aka samu a cikin rumman shine ellagic acid. An nuna wannan polyphenol mai ƙarfi don kare fata daga hasken UVA da UVB, manyan abubuwan da ke haifar da tsufa. Ba wai kawai maganin ellagic acid yana taimakawa rage bayyanar wrinkles ba, yana kuma inganta elasticity na fata don haskaka ƙuruciya.

Bugu da kari, rumman na dauke da bitamin C, wanda ke taimakawa wajen hada sinadarin collagen. Collagen shine furotin mai mahimmanci wanda ke ba da tsari da elasticity ga fata.

Nazarin ya nuna cewa shan ruwan rumman ko abin da aka cire na iya kare kariya daga damuwa da kumburi, don haka yana amfana da lafiyar fata gaba ɗaya. Wadannan tasirin na iya taimakawa wajen kula da bayyanar kuruciyar fata da rage saurin tsufa daga ciki zuwa waje.

3. Tumatir

Tumatir shine kyakkyawan tushen lycopene, mai ƙarfi antioxidant wanda ke ba su halayensu ja launi. Wannan maganin antioxidant yana taimakawa wajen kawar da radicals masu cutarwa a cikin jiki kuma yana kare fata daga tsufa da wuri wanda abubuwan muhalli ke haifar da su kamar gurɓatawa da bayyanar rana.

Tumatir na da wadata a cikin bitamin A da C, bitamin biyu da ke taka muhimmiyar rawa wajen kiyaye lafiyar fata. Vitamin A yana taimakawa wajen samar da collagen, furotin da ke da alhakin kiyaye elasticity na fata. Yayin da muke tsufa, samar da collagen a dabi'a yana raguwa, yana haifar da wrinkles da sagging fata.

4. Collagen

Collagen furotin ne wanda ke faruwa a zahiri a cikin jikinmu kuma yana da alhakin samar da ƙarfi da tsari ga fata, ƙasusuwa, tendons da ligaments. Shine ginshiƙin fata mai santsi, ƙaƙƙarfa da ɗigon fata. Abin baƙin ciki shine, yayin da muke tsufa, samar da collagen na jikinmu yana raguwa, yana haifar da waɗannan alamun tsufa.

Abubuwan da aka haɗa da collagen, irin su creams, serums, da kari, suna ƙarfafa samar da collagen don taimakawa ƙarfafawa da sake farfado da fata. Waɗannan samfuran kuma suna taimakawa wajen dawo da elasticity na fata don ƙarami, mafi kyawun launin fata.

5. Turmeric

Ɗaya daga cikin manyan dalilan da aka sani da turmeric don fa'idodin rigakafin tsufa shine ingantaccen sinadarin antioxidant curcumin. Curcumin yana taimakawa wajen kawar da radicals masu kyauta, kwayoyin marasa ƙarfi waɗanda ke lalata ƙwayoyin lafiya, suna haifar da tsufa da rashin lafiya.

Turmeric kuma yana da ƙarfi anti-mai kumburi Properties. Kumburi na yau da kullun yana taka muhimmiyar rawa a cikin tsarin tsufa, wanda ke haifar da haɓakar cututtukan da ke da alaƙa da shekaru daban-daban. Ta hanyar daidaita mahimman hanyoyi masu kumburi, turmeric yana taimakawa rage kumburi kuma daga baya ya rage tsarin tsufa. An nuna curcumin don haɓaka samar da collagen, wani muhimmin furotin da ke da alhakin kiyaye ƙarfi da elasticity na fata.

Abinci Guda 5 Da Yakamata Ku dinga Ci A Kullum

Abubuwan Ƙarfin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙarƙashin Ƙimar Ku

1. Curcumin: Mu'ujiza ta Zinariya

Curcumin, babban fili mai aiki a cikin turmeric, an nuna yana da kaddarorin cytoprotective masu ƙarfi saboda tasirin antioxidant mai ƙarfi. Binciken da aka yi kwanan nan ya nuna cewa yana taka muhimmiyar rawa a cikin tsarin tsufa. Curcumin yana kunna wasu sunadaran da ke taimakawa jinkirin tsufa na salula da kuma tsawaita rayuwa Curcumin yana taimakawa wajen yaki da cututtukan da suka shafi shekaru kuma yana jinkirta lalacewar aikin salula. Bugu da ƙari, an gano curcumin yana da tasiri mai kyau akan lafiyar kwakwalwa kuma yana iya rage haɗarin cututtukan neurodegenerative kamar Alzheimer's.

2. Resveratrol: Bayyana amfanin rigakafin tsufa na jan giya

Resveratrol, wanda aka fi samu a cikin fatun jajayen inabi, an yi nazari sosai saboda yuwuwar sa na rigakafin tsufa. Yana kunna sunadaran da ake kira Sirtuin 1 (SIRT1), wanda ke da alaƙa da ingantaccen aikin salula da tsawon rai. Resveratrol kuma yana da kaddarorin anti-mai kumburi da antioxidant, yana haɓaka yuwuwar rigakafin tsufa. Ko da yake jan giya ya ƙunshi resveratrol, ba a ba da shawarar shan ruwa mai yawa ba saboda haɗarin lafiyar da ke tattare da shi. Matsakaicin kari ko sha ta hanyar tushen abinci na halitta na iya zama mafi fa'ida don sakin fa'idodin rigakafin tsufa na wannan fili.

3.Urolitin A: Amfani da kwayoyin cuta na hanji don yaki da tsufa

Urolithin A wani sinadarin metabolite ne da kwayoyin hanji ke samarwa daga mahadi da ke cikin wasu 'ya'yan itatuwa kamar rumman da strawberries. Binciken da aka yi kwanan nan ya nuna cewa urolithin A yana taka muhimmiyar rawa a cikin sake zagayowar tantanin halitta kuma ana tsammanin shine mai kunnawa mai ƙarfi na autophagy, furotin da ke da mahimmanci don share ƙwayoyin da suka lalace da haɓaka tsufa. tsarin salula. Ta hanyar haɓaka jujjuyawar tantanin halitta, Urolithin A yana da yuwuwar jinkirta raguwar tsoka da ke da alaƙa da shekaru da haɓaka lafiyar gabaɗaya da tsawon rai.


Lokacin aikawa: Juni-20-2023