shafi_banner

Labarai

Kimiyya Bayan Dopamine: Yadda Yake Tasirin Kwakwalwarku da Halayenku

Dopamine ne mai ban sha'awa neurotransmitter wanda ke taka muhimmiyar rawa a cikin ladan kwakwalwa da cibiyoyin jin daɗi.Sau da yawa ana kiranta da sinadarai "jin daɗi", yana da alhakin nau'ikan tsarin ilimin lissafi da na tunani waɗanda ke tasiri ga yanayinmu gaba ɗaya, kuzari, har ma da halayen jaraba. 

Menene Dopamine 

Dopamine, sau da yawa ake magana a kai a matsayin "jin dadi" neurotransmitter, an fara gano shi a cikin 1950s ta masanin kimiya na Sweden Arvid Carlsson.An rarraba shi a matsayin monoamine neurotransmitter, wanda ke nufin shi manzo ne na sinadarai wanda ke ɗaukar sigina tsakanin ƙwayoyin jijiya.Ana samar da Dopamine a wurare da yawa na kwakwalwa, ciki har da substantia nigra, yankin ventral tegmental, da hypothalamus na kwakwalwa.

Babban aikin dopamine shine watsa sigina tsakanin neurons kuma yana tasiri ayyukan jiki daban-daban.Ana tunanin daidaita motsi, martani na motsin rai, motsawa, da jin daɗin jin daɗi da lada.Dopamine kuma yana taka muhimmiyar rawa a matakai daban-daban na fahimi kamar koyo, ƙwaƙwalwa, da hankali.

Menene Dopamine

Lokacin da aka saki dopamine a cikin hanyoyin ladan kwakwalwa, yana haifar da jin daɗi ko gamsuwa.

A lokacin jin daɗi da lada, muna samar da adadi mai yawa na dopamine, kuma lokacin da matakan suka yi ƙasa sosai, muna jin rashin kuzari da rashin taimako.

Bugu da ƙari, tsarin ladan kwakwalwa yana da alaƙa da dopamine.Matsayin neurotransmitters shine haɓaka jin daɗin jin daɗi da ƙarfafawa, ta haka ne ke haifar da kuzari.Tura mu don cimma burinmu da neman lada.

Ta Yaya Yayi Aiki A Brain?

Ana samar da Dopamine a wurare da yawa na kwakwalwa, ciki har da substantia nigra da ventral tegmental area.Wadannan wurare suna aiki a matsayin masana'antun dopamine, suna samarwa da kuma sakewa da wannan neurotransmitter zuwa sassa daban-daban na kwakwalwa.Da zarar an sake shi, dopamine yana ɗaure ga takamaiman masu karɓa (wanda ake kira dopamine receptors) waɗanda ke saman tantanin halitta.

Akwai nau'ikan masu karɓa na dopamine guda biyar, D1 zuwa D5.Kowane nau'in mai karɓa yana samuwa a cikin wani yanki na kwakwalwa daban-daban, yana barin dopamine ya sami tasiri daban-daban.Lokacin da dopamine ya ɗaure ga mai karɓa, yana motsa ko hana ayyukan tantanin halitta, dangane da nau'in mai karɓa wanda aka haɗa shi.

Ta Yaya Yayi Aiki A Brain?

Dopamine yana taka muhimmiyar rawa wajen daidaita motsi a cikin hanyar nigrostriatal.A cikin wannan hanyar, dopamine yana taimakawa sarrafawa da daidaita ayyukan tsoka.

A cikin prefrontal cortex, dopamine yana taimakawa daidaita ƙwaƙwalwar aiki, yana ba mu damar riƙe da sarrafa bayanai a cikin zukatanmu.Har ila yau, yana taka rawa a cikin kulawa da yanke shawara.Rashin daidaituwa a cikin matakan dopamine a cikin prefrontal cortex an danganta su da yanayi kamar rashin kulawa da hankali (ADHD) da schizophrenia.

Saki da ka'idojin dopamine suna da ƙarfi ta hanyar kwakwalwa don kula da daidaituwa da tabbatar da aiki na yau da kullun.Tsarin tsari mai rikitarwa na hanyoyin amsawa, wanda ya haɗa da sauran masu watsawa da kuma sassan kwakwalwa, yana daidaita matakan dopamine.

Rashin Dopamine: Dalilai, Alamu,

Abubuwan da ke haifar da ƙarancin dopamine

Dopamine ne neurotransmitter wanda ke taka muhimmiyar rawa wajen daidaita yanayin mu, kuzari, jin daɗi, da tsarin lada.Rancin Dopamine yana faruwa lokacin da kwakwalwarmu ta rasa isasshen matakan dopamine.Akwai abubuwa da yawa da ke haifar da hakan, ciki har da:

● Genetics: Wasu bambance-bambancen kwayoyin halitta na iya shafar samar da dopamine, aiki, ko sake dawowa, yana sa wasu mutane su fi dacewa da rashi dopamine.

● Rashin abinci mara kyau: Abincin da ba shi da mahimman abubuwan gina jiki, musamman waɗanda ake buƙata don haɗin dopamine, na iya haifar da rashi na dopamine.Abubuwan gina jiki irin su tyrosine, phenylalanine, bitamin B6 da C suna da mahimmanci don samar da dopamine.

● Damuwa na yau da kullun: Daukewar lokaci mai tsawo ga damuwa yana haifar da sakin cortisol, hormone damuwa wanda ke hana samar da dopamine.A tsawon lokaci, wannan damuwa na yau da kullum zai iya haifar da rashi na dopamine.

● Rayuwar zaman kwance: Rashin motsa jiki da motsa jiki yana lalata saki da jigilar dopamine a cikin kwakwalwa, yana haifar da ƙananan matakan dopamine.

Dopamine da Lafiyar Hankali: Neman Haɗin

Alamomin raunin dopamine

Yanayin baƙin ciki

gajiya

rashin maida hankali

Rashin kuzari

Rashin barci da rashin barci

Dopamine da Lafiyar Hankali: Neman Haɗin 

Dopamine manzo ne na sinadari, ko neurotransmitter, a cikin kwakwalwa wanda ke ɗaukar sigina tsakanin ƙwayoyin jijiya.Yana taka muhimmiyar rawa a cikin ayyuka daban-daban na kwakwalwa, gami da daidaita motsi, yanayi, da martani na motsin rai, yana mai da shi muhimmin sashi na lafiyar kwakwalwarmu.Koyaya, rashin daidaituwa a cikin matakan dopamine na iya haifar da lamuran kiwon lafiya iri-iri.

Bincike ya nuna cewa mutanen da ke da damuwa na iya samun ƙananan matakan dopamine a wasu yankunan kwakwalwa, wanda ke haifar da raguwar motsawa da jin dadi a cikin ayyukan yau da kullum.

Rashin daidaiton matakan dopamine na iya haifar da rikicewar tashin hankali.Ƙara yawan ayyukan dopamine a wasu yankunan kwakwalwa na iya haifar da ƙara yawan damuwa da rashin kwanciyar hankali.

Yawan aikin dopamine a cikin takamaiman yankuna na kwakwalwa ana tsammanin zai ba da gudummawa ga alamun schizophrenia, kamar ruɗi da ruɗi.

Magunguna da halayen jaraba suna haɓaka matakan dopamine a cikin kwakwalwa, suna haifar da euphoric da jin daɗi.A tsawon lokaci, kwakwalwa ta zama ta dogara da waɗannan abubuwa ko halaye don saki dopamine, haifar da sake zagayowar jaraba.

Haɓaka Dopamine a Halitta: Dabaru 5 masu inganci

 

Karin Abincin Tyrosine

Cin abinci na tyrosine yana da matukar mahimmanci ga mutanen da ke da ƙarancin dopamine

Tyrosine shine amino acid wanda shine tubalin ginin dopamine a cikin kwakwalwa.Cin abinci mai arzikin tyrosine yana ba jiki abubuwan da ake buƙata don samar da dopamine ta zahiri, ta haka yana haɓaka aikin fahimi, kuzari, da kwanciyar hankali.

Abincin da ke da tyrosine ya haɗa da

● Almonds:Waɗannan ƙwaya masu yawan gina jiki sune kyakkyawan tushen tyrosine da sauran mahimman bitamin da ma'adanai.

● Avocado:Avocados an san su da lafiyayyen kitse kuma suna samar da adadi mai yawa na tyrosine.Bugu da ƙari, suna ɗauke da wasu sinadarai masu amfani kamar bitamin K da folate, waɗanda ke taimakawa lafiyar kwakwalwa da daidaita yanayin yanayi.

● Kaza da turkey:Naman kaji maras kyau kamar kaza da turkey suna da yawan sinadarin tyrosine.

● Ayaba:Bugu da ƙari, kasancewa abincin ciye-ciye mai daɗi kuma mai dacewa, ayaba kuma tana da wadata a cikin tyrosine.Bugu da ƙari, sun ƙunshi serotonin, wani neurotransmitter wanda ke aiki tare da dopamine don haɓaka jin daɗin farin ciki da jin daɗi.

● Kwayoyi da iri:Ƙananan tsaba kamar tsaba na kabewa ba kawai babban tushen tyrosine ba ne, amma kuma suna samar da tushen tushen antioxidants, mai lafiya da ma'adanai.

● Kifi:Kifi mai kitse irin su salmon, mackerel, da sardines ba kawai kyakkyawan tushen tushen fatty acid omega-3 bane, har ma suna samar da tyrosine.

Don haɓaka matakan dopamine ta hanyar cin abinci na tyrosine, kuna buƙatar cin abinci daidaitaccen abinci mai wadatar micronutrients.

Karin Abincin Tyrosine

Isasshen Barci

Cikakken barci yana da mahimmanci don aikin kwakwalwa mai kyau, gami da ka'idar dopamine.

Lokacin da muke barci, kwakwalwarmu ta bi matakai daban-daban, ciki har da REM (motsin ido da sauri) barci da barcin motsin ido mara sauri.Wadannan matakai suna da mahimmanci ga nau'o'in tsarin ilimin lissafin jiki, ciki har da maidowa da sake sakewa na neurotransmitters kamar dopamine.

Bincike ya nuna cewa rashin barci na iya sa matakan dopamine su ragu a cikin kwakwalwa.Rashin barci yana rushe ma'auni mai laushi na masu amfani da kwakwalwa, ciki har da dopamine, wanda zai iya haifar da rikice-rikice na yanayi kamar damuwa da damuwa.

A gefe guda, samun isasshen barci zai iya taimakawa wajen kula da mafi kyawun matakan dopamine.Lokacin da muka yi barci mai kyau, kwakwalwarmu suna da damar da za su dawo da matakan dopamine, suna ba da damar ingantaccen tsarin yanayi da aikin fahimi gaba ɗaya.

A ƙarshe, samun isasshen barci yana da mahimmanci don kula da mafi kyawun matakan dopamine a cikin kwakwalwa.Ta hanyar ba da fifiko ga barcin ku da kuma tabbatar da cewa kuna samun isasshen hutu, za ku iya tallafawa lafiyar kwakwalwa gaba ɗaya da walwala.

Motsa jiki

An nuna motsa jiki yana ƙara matakan dopamine a cikin kwakwalwa, kuma lokacin da kake motsa jiki, yana haifar da sakin dopamine a cikin kwakwalwa, yana haifar da jin dadi da gamsuwa.

Baya ga haɓaka matakan dopamine, motsa jiki na iya haɓaka samar da wasu sinadarai masu amfani kamar su serotonin da endorphins, waɗanda ke ƙara ba da gudummawa ga ingantaccen tasiri akan lafiyar hankali.

Motsa jiki

Yi Tunani da Tunani

Damuwa da damuwa suna rage matakan dopamine, don haka yana da mahimmanci don haɓaka nutsuwa da kwanciyar hankali a rayuwar ku ta yau da kullun.Tunani da bimbini kayan aiki ne masu ƙarfi waɗanda za su iya taimaka mana mu cimma wannan.Tsayar da lokaci akai-akai don ayyukan tunani na iya kawo hankalinmu ga halin yanzu, rage danniya da inganta tunani mai kyau.An kuma nuna yin tunani don ƙara yawan masu karɓar dopamine a cikin kwakwalwa, wanda ke inganta tsarin yanayi kuma yana ƙara jin dadi da jin dadi.

Yi amfani da Kari

Duk da yake babu kariyar dopamine, a halin yanzu akwai wasu kari waɗanda zasu iya taimakawa haɓaka matakan dopamine.

● L-tyrosine

L-tyrosine shine amino acid kuma madaidaicin dopamin.Yana taimakawa haɓaka kira na dopamine, wanda ke haɓaka iyawar fahimta, inganta ƙwaƙwalwar ajiya, da haɓaka haɓakawa.L-tyrosine yawanci ana samun su a cikin abinci mai wadatar furotin, kuma kari zai iya ba da ƙarin fa'idodi ga waɗanda ke neman haɓaka matakan dopamine.

● Curcumin

Curcumin shine fili mai aiki a cikin turmeric kuma yana da fa'idodin kiwon lafiya da yawa.Binciken da aka yi kwanan nan ya nuna cewa curcumin na iya ƙara yawan matakan dopamine kuma ya samar da tasirin neuroprotective.Wani abin da ya kamata a ambata shi neJ-147An samo shi daga curcumin, kayan aiki mai aiki a cikin turmeric.Ba kamar curcumin ba, yana ƙetare shingen kwakwalwar jini cikin nasara sosai kuma yana iya inganta matakan damuwa.Yin amfani da curcumin akai-akai ta hanyar turmeric ko kari na iya haɓaka lafiyar kwakwalwa gaba ɗaya kuma yana taimakawa haɓaka aikin dopamine.

● Vitamin B6

Vitamin B6 yana taka muhimmiyar rawa a cikin jujjuyawar levodopa zuwa dopamine, yana mai da shi mahimmin abinci mai gina jiki don haɗin dopamine.Yana goyan bayan lafiyar kwakwalwa da ingantaccen aikin neurotransmitter.Cin abinci mai albarkar bitamin B6, irin su chickpeas, kifi, da ayaba, ko shan ƙarin bitamin B na iya taimakawa wajen kiyaye matakan dopamine lafiya.

● Koren shayi

Koren shayi ya ƙunshi amino acid mai suna L-theanine, wanda aka gano yana ƙara matakan dopamine a cikin kwakwalwa.Yin amfani da koren shayi na yau da kullun ba wai kawai yana wartsakewa ba ne, yana iya haɓaka shakatawa, haɓaka maida hankali, da haɓaka aikin fahimi gabaɗaya.

 

Tambaya: Za a iya amfani da magani don daidaita matakan dopamine?
A: Ee, ana amfani da wasu magunguna, irin su dopamine agonists ko dopamine reuptake inhibitors, don magance yanayin da ke da alaƙa da dysregulation na dopamine.Wadannan magunguna na iya taimakawa wajen dawo da ma'auni na dopamine a cikin kwakwalwa da kuma rage alamun da ke hade da yanayi kamar cutar Parkinson ko damuwa.

Tambaya: Ta yaya mutum zai iya kiyaye ma'aunin dopamine lafiya?
A: Kula da salon rayuwa mai kyau, gami da motsa jiki na yau da kullun, abinci mai gina jiki, isasshen bacci, da sarrafa damuwa, na iya ba da gudummawa ga ingantaccen tsarin dopamine.Shiga cikin ayyuka masu daɗi, kafa maƙasudai da ake iya cimmawa, da aiwatar da hankali kuma na iya taimakawa wajen kiyaye ma'aunin dopamine lafiya.

Disclaimer: Wannan labarin don dalilai ne na bayanai kawai kuma bai kamata a yi la'akari da shawarar likita ba.Koyaushe tuntuɓi ƙwararrun kiwon lafiya kafin amfani da kowane kari ko canza tsarin kula da lafiyar ku.


Lokacin aikawa: Satumba-15-2023