shafi_banner

Labarai

Tukwici na Rigakafin Migraine: Canje-canjen Rayuwa don Taimakon Dogon Lokaci

Rayuwa tare da migraines na iya zama mai rauni kuma yana da tasiri mai mahimmanci akan ingancin rayuwa.Yayin da ake samun magunguna da jiyya, wasu canje-canjen salon rayuwa na iya taka muhimmiyar rawa wajen hana ciwon kai a cikin dogon lokaci.Ba da fifikon barci, sarrafa damuwa, cin abinci mai kyau, yin amfani da kayan abinci mai gina jiki, motsa jiki akai-akai, da guje wa abubuwan da ke haifar da haɗari na iya rage yawan mita da ƙarfin migraines.Ta hanyar yin waɗannan canje-canje, masu fama da ƙaura za su iya inganta lafiyar su gaba ɗaya kuma su dawo da ikon rayuwarsu.Koyaushe tuntuɓi ƙwararrun ƙwararrun kiwon lafiya don keɓaɓɓen shawara da jagora kan sarrafa ƙaiƙayi.

Menene Migraine

Migraine cuta ce ta jijiyoyi da ke faruwa ta matsakaicin matsakaici zuwa matsananciyar ciwon kai.Cuta ce mai rauni wacce ke shafar miliyoyin mutane a duniya kuma tana iya yin tasiri sosai ga rayuwarsu ta yau da kullun.Migraines an san su da ciwon kai da suke haifarwa, yawanci a gefe ɗaya na kai.Baya ga ciwon kai, migraines na iya kasancewa tare da tashin zuciya, amai, da hankali ga haske da sauti.

Migraines na iya wucewa na sa'o'i ko ma kwanaki kuma ana iya haifar da su ta hanyoyi daban-daban, kamar damuwa, wasu abinci, canjin hormonal, rashin barci, har ma da canjin yanayi.Duk da haka, kowane mutum na iya samun nau'o'i daban-daban, kuma gano waɗannan abubuwan da ke haifar da mahimmanci yana da mahimmanci don sarrafawa da kuma hana migraines.

Menene Migraine

Ɗaya daga cikin manyan halayen ƙaura shine kasancewar aura, wanda ke faruwa a kusan kashi ɗaya bisa uku na masu fama da ciwon kai.Auras cuta ce ta wucin gadi na tsarin juyayi waɗanda zasu iya bayyana azaman damuwa na gani kamar fitillu masu walƙiya, wuraren makafi, ko layukan jakunkuna.Hakanan yana iya haifar da wasu rikice-rikice na azanci, kamar ɗigon fuska ko hannaye.

Ko da yake ba a fahimci ainihin abin da ke haifar da migraines ba, an yi imanin cewa ya ƙunshi haɗuwa da kwayoyin halitta da abubuwan muhalli.Mutanen da ke da tarihin iyali na migraines sun fi iya haɓaka su, suna ba da shawara ga kwayoyin halitta.Duk da haka, ƙayyadaddun abubuwan da ke haifar da haɗari na iya taka muhimmiyar rawa wajen haifar da harin migraine.

A cewar AMF, migraine shine nau'in ciwon kai na farko.A cikin iyakokin ƙaura, Ƙungiyar Ciwon Kai ta Duniya ta bayyana waɗannan manyan nau'o'in:

Migraine ba tare da aura ba

Migraine tare da aura

Ciwon kai na yau da kullun

Tasirin migraines akan rayuwar mutum na iya zama ban mamaki.Harin ciwon kai na iya zama mai raɗaɗi sosai kuma zai iya haifar da rashin aiki ko makaranta, rage yawan aiki, da ƙarancin rayuwa.Mutanen da ke fama da migraines na iya iyakance ayyukansu na yau da kullum don kauce wa haifar da hare-haren ƙaura kuma sau da yawa suna jin damuwa ko tawaya saboda yanayin yanayi na yau da kullum.

Tasirin Migraine akan Lafiya

Migraine yanayi ne mai rauni wanda ke shafar miliyoyin mutane a duniya.Hare-haren na Migraine na iya wucewa na sa'o'i ko ma kwanaki, yana haifar da ciwo mai tsanani, tashin zuciya, da kuma hankali ga haske da sauti.Baya ga bayyanar cututtuka na jiki, migraines na iya yin tasiri mai mahimmanci akan lafiyar mutum gaba ɗaya.

Ɗaya daga cikin fitattun hanyoyin da migraines zai iya shafar lafiyar ku shine ta rushe rayuwar yau da kullum.Harin Migraine na iya zama maras tabbas kuma ba zato ba tsammani, yana sa ya zama ƙalubale don tsarawa ko shiga cikin ayyuka masu daidaituwa.Wannan rashin tabbas na iya haifar da asarar kwanakin aiki, abubuwan zamantakewa, da muhimman abubuwan da suka faru, sau da yawa yana haifar da jin dadi, laifi, da kuma ware.Rashin iya cika alhaki da shiga cikin ayyuka na iya yin mummunan tasiri a kan girman kai, jin daɗin cim ma, da gamsuwar rayuwa gaba ɗaya.

Tasirin Migraine akan Lafiya

Bugu da ƙari, zafi da rashin jin daɗi da migraines ke haifarwa na iya yin illa ga lafiyar kwakwalwar mutum.Jin zafi na yau da kullum, irin su ciwon da aka samu a lokacin harin ƙaura, yana da alaƙa da yawan yawan damuwa, damuwa, da kuma matsalolin tunani gaba ɗaya.Ci gaba da gwagwarmaya tare da ciwo zai iya haifar da jin dadi da rashin bege, yana rinjayar ikon mutum don magance matsalolin yau da kullum da jin dadin rayuwa har zuwa cikakke.Bugu da ƙari, yanayin ƙaura na yau da kullum na iya haifar da sake zagayowar tsoro da tsammanin yayin da mutane ke damuwa akai-akai game da lokacin da harin na gaba zai faru da kuma yadda zai shafi lafiyarsu.

Damuwar barci wani muhimmin al'amari ne wanda ke haifar da migraines ya shafi lafiyar ku.Yawancin masu fama da ciwon kai suna da wahalar faɗuwa ko yin barci, sau da yawa saboda ciwo ko wasu alamun da ke tare da su.Yanayin barci mai cike da damuwa na iya haifar da gajiya, fushi, da raguwar fahimta, yana da wuya a yi ayyukan yau da kullum yadda ya kamata.Rashin ingantaccen bacci kuma yana iya hana jiki samun waraka da murmurewa, ta yadda zai tsawaita tsawon lokaci da tsananin ciwon kai.

Ba za a iya watsi da tasirin tattalin arziki na migraines ba.Kudaden kai tsaye da kai tsaye da ke da alaƙa da ƙaura, gami da kashe kuɗi na likita, rashin zuwa, da asarar yawan aiki, sanya nauyin kuɗi akan daidaikun mutane da al'umma gaba ɗaya.Wannan nauyin yana ƙara ƙarin damuwa da damuwa, yana ƙara tsananta tasiri akan jin dadi.

Migraine yana haifar da bayyanar cututtuka

1. Fahimtar abubuwan da ke haifar da migraines

Abubuwan da ke haifar da ƙaura sun bambanta daga mutum zuwa mutum, amma akwai wasu abubuwa na yau da kullun da aka sani don taimakawa wajen fara waɗannan ciwon kai.Bari mu bincika mafi yawan abubuwan da ke jawo hankali:

a) Damuwa: Damuwar motsin rai da damuwa sune manyan abubuwan da ke haifar da migraines.Koyon dabarun sarrafa damuwa kamar motsa jiki mai zurfi da tunani na iya taimakawa mutane su jimre da kyau da rage yawan ƙaura.

b) Canje-canje na Hormonal: Mata da yawa suna fuskantar ƙaura a lokacin wasu canje-canje na hormonal, kamar jinin haila ko menopause.Fahimtar waɗannan alamu suna ba da damar matakan rigakafin da suka dace da kuma jiyya na lokaci.

c) Halin cin abinci: An gano nau'ikan abinci da abubuwan sha a matsayin abubuwan da ke haifar da migraines a cikin wasu mutane.Tsallake abinci ko cinye wasu abinci da abin sha, kamar barasa, cakulan, kifi kyafaffen, nama da aka warke da tsofaffin cuku, na iya ƙara haɗarin ciwon kai.Ajiye littafin tarihin abinci na iya taimakawa gano abubuwan da ke haifar da kai da jagoranci gyare-gyaren abinci.

d) Abubuwan muhalli: Haske mai haske, ƙarar ƙara da ƙamshi mai ƙarfi na iya wuce gona da iri da kuma haifar da ƙaura.Sanya gilashin tabarau, yin amfani da toshe kunne, da guje wa abubuwan da ke haifar da fararwa na iya taimakawa.

e) Canje-canjen yanayi: Canje-canje a yanayin yanayi, musamman canjin yanayin iska, na iya haifar da migraines a wasu mutane.Tsayawa cikin ruwa da kiyaye daidaitaccen jadawalin barci na iya taimakawa sarrafa waɗannan abubuwan da ke haifar da su.

f) Rashin bacci: Idan kullum kana gajiya ko kuma ba ka samun isasshen barci da daddare, hakan na iya shafar aikin rhythm dinka (ko yanayin farkawa da yanayin hutun kwakwalwarka).

Migraine yana haifar da bayyanar cututtuka

2. Gane bayyanar cututtuka na migraine na kowa

Migraines sun fi ciwon kai kawai;Sau da yawa suna nuna kewayon alamomin da ke yin tsangwama ga rayuwar yau da kullun.Fahimtar da fahimtar waɗannan alamun yana da mahimmanci don ganewar asali da kuma kulawa mai kyau.Wasu alamu na yau da kullun da ke hade da migraines sun haɗa da:

a) Ciwon kai mai tsanani: Migraines suna da alamun bugun jini ko bugun jini, yawanci a gefe ɗaya na kai.Jin zafi na iya zama matsakaici zuwa mai tsanani kuma yana iya tsananta tare da aikin jiki.

b) Aura: Wasu mutane sun fuskanci aura kafin ainihin harin ƙaura.Halos yawanci rikicewar gani ne na ɗan lokaci, kamar ganin fitilu masu walƙiya, wuraren makafi, ko layukan jakunkuna.Koyaya, aura kuma na iya bayyana azaman damuwa na azanci ko matsalar magana ko harshe.

c) Tashin zuciya da Amai: Migraines yakan haifar da alamun ciwon ciki, gami da tashin zuciya, amai, da rashin ci.Wadannan bayyanar cututtuka na iya ci gaba a duk lokacin harin migraine kuma ko da bayan ciwon kai ya ragu.

d) Hankali ga haske da sauti: Migraines yakan haifar da ƙarar hankali ga haske da sauti, yana sa mutum ya yi wahala ya jure hasken haske ko ƙarar ƙara.Wannan hankali, wanda aka sani da photophobia da phonophobia, bi da bi, na iya kara tsananta rashin jin daɗi a lokacin migraine.

e) Gajiya da Dizziness: Migraines na iya sa mutum ya gaji da gajiya da rudani.Wasu mutane na iya jin dusar ƙanƙara ko kuma suna da wahalar maida hankali yayin harin ƙaura ko a cikin lokacin bayan ƙaura.

Ingantattun Magungunan Halitta don Taimakon Kawar Kawu

Halin cin abinci lafiya

● Ƙayyade shan barasa (musamman jan giya), kofi, da dai sauransu.
● Ka guji abubuwan da ke haifar da abinci ciki har da abinci da aka sarrafa da ƙari irin su monosodium glutamate (MSG).
● Tabbatar cewa kuna cin abinci akan lokaci kowace rana kuma kuyi ƙoƙarin kada ku tsallake abinci.
Tabbatar da isasshen ruwa zai iya taimakawa hana ciwon kai ko rage girman su.A sha ruwa mai yawa a tsawon yini kuma a guji yawan abin sha saboda yana iya haifar da rashin ruwa.
● Zaɓi abincin hatsi gaba ɗaya don ƙara yawan bitamin da fiber.
● Abincin ya haɗa da abinci gabaɗaya, sabbin 'ya'yan itatuwa da kayan marmari, da ƙarancin furotin.
● Kada ku ci abinci da aka sarrafa sosai ko mai gishiri ko mai yawan sukari.

Kula da ingantaccen salon rayuwa

● Yin dabarun shakatawa kamar motsa jiki mai zurfi, tunani, ko yoga na iya taimakawa wajen rage damuwa da hana migraines.Nemo ayyukan da ke taimaka muku shakatawa kuma sanya su cikin ayyukan yau da kullun.

●Rashin barci yana ƙara yuwuwar ciwon kai.Tabbatar kuna samun isasshen barci mai inganci kowane dare.Kafa jadawalin barci na yau da kullun, ƙirƙirar yanayin barci mai natsuwa, da guje wa ayyukan motsa jiki kafin barci.

● Ko da yake yawan motsa jiki na iya haifar da ciwon kai, motsa jiki na yau da kullum zai iya taimakawa wajen rage yawan hare-haren ƙaura.Bincike ya nuna cewa motsa jiki na motsa jiki (ko aerobic) yana da fa'idodi iri-iri waɗanda zasu iya hanawa da inganta alamun ƙaura.

● An daɗe ana amfani da mai don magance cututtuka iri-iri, ciki har da ciwon kai.Peppermint, lavender, da eucalyptus mai sau da yawa ana ba da shawarar don rage ƙaura.

● Yin shafa matsi mai sanyi ko zafi a kai ko wuya zai iya sauƙaƙa alamun ƙaura.Aiwatar da fakitin kankara da aka nannade a cikin siririn zane zuwa wurin mai raɗaɗi, ko amfani da tawul mai zafi ko kushin dumama.Gwada kuma duba wane zafin jiki ya fi kwantar da ku.

● Gwajin acupuncture ana tsammanin zai taimaka wajen daidaita ƙarfin kuzarin jiki da rage alamun ƙaura.Mutane da yawa suna ganin acupuncture ya zama hanya mai tasiri don magance migraines, amma yana da mahimmanci a tuntuɓi likitan acupuncturist mai lasisi don jagora da magani mai kyau.

Ingantattun Magungunan Halitta don Taimakon Kawar Kawu

Yi la'akari da kari

NAC kari ne wanda ya ƙunshi amino acid da ake kira cysteine.Ta yaya NAC ke kawar da migraines?Wata ka'idar ta nuna cewa NAC's antioxidant Properties na iya taimakawa wajen rage kumburi da damuwa na oxidative a cikin kwakwalwa, wanda ake tunanin ya zama wani abu a cikin migraines.Hakanan NAC na iya rinjayar samar da wasu masu watsawa, kamar glutamate, wanda ke da alaƙa da haɓakar ƙaura.

● Wani binciken da aka buga a cikin Journal of Headache and Pain ya gano cewa marasa lafiya da suka dauki kayan aikin magnesium na yau da kullum sun sami raguwa mai yawa a cikin mita da ƙarfin migraines.Masu bincike sun lura cewa ƙarar magnesium na iya zama da amfani musamman ga mutanen da ke fama da ciwon kai na haila. Don haka, ta yaya magnesium ke kawar da migraines?Magnesium yana taimakawa wajen daidaita masu amfani da kwayar cutar neurotransmitters da magudanar jini, duka biyun ana tsammanin sune abubuwan da ke haifar da ciwon kai.Bugu da ƙari, wasu sun yi imanin cewa magnesium na iya samun sakamako mai kwantar da hankali a kan kwakwalwa, yana rage mita da tsanani na hare-haren ƙaura.

● Riboflavin, wanda kuma aka sani da bitamin B2.Riboflavin yana shiga cikin matakai daban-daban na rayuwa da samar da makamashi a jikinmu.Ƙayyadadden bincike ya nuna cewa shan riboflavin akai-akai na iya taimakawa wajen rage yawan mita da tsananin ciwon kai a wasu mutane.

● Magnesium Taurate, wanda shine haɗin magnesium, ma'adinai da ake bukata don aikin yau da kullum na jikinmu, da kuma taurine, amino acid wanda ke tallafawa lafiyar zuciya da jijiyoyin jini.An gano wannan haɗin gwiwa yana da fa'idodi masu mahimmanci wajen magance ciwon kai.Domin sinadarin magnesium yana sassauta magudanar jini kuma yana aiki a matsayin mai toshe tashar calcium, yana taimakawa wajen daidaita kwararar jini kuma yana hana magudanar jini a cikin kwakwalwa takurawa, wanda zai iya haifar da ciwon kai.

Bugu da ƙari, magnesium yana da hannu a cikin samarwa da daidaitawa na neurotransmitters kamar serotonin, wanda ke taka muhimmiyar rawa wajen sarrafa fahimtar jin zafi.Ta hanyar haɓakawa tare da magnesium taurine, daidaikun mutane na iya rage mita da tsananin ƙaura.Magnesium Taurate yana samuwa sosai.Wannan yana nufin jiki yana shayar da shi yadda ya kamata, yana tabbatar da samun iyakar amfanin.

Bugu da ƙari, an bayar da rahoton cewa magnesium taurate yana da tasiri mai tasiri akan tsarin jin tsoro.Wannan yana da amfani musamman ga waɗanda ke haifar da migraines ko damuwa da damuwa da damuwa.Ta hanyar inganta shakatawa da rage tashin hankali na neuronal, magnesium taurine na iya taimakawa wajen rage yawan hare-haren migraine.

A taƙaice, yana da mahimmanci don magance tushen abubuwan da ke haifar da ƙaura kuma ba kawai mayar da hankali ga sarrafa alamun ba.Abubuwan rayuwa irin su abinci, yanayin barci, matakan damuwa, da hydration na iya tasiri sosai akan mita da tsananin ƙaura.Zaɓuɓɓukan salon rayuwa masu kyau da kuma amfani da dabarun rage damuwa, haɗe da magani, ya kamata su zama babban abin da ake mayar da hankali ga maganin ƙaura.

Tambaya: Menene wasu canje-canjen salon rayuwa waɗanda zasu iya taimakawa wajen hana migraines?
A: Wasu canje-canjen salon rayuwa waɗanda zasu iya taimakawa wajen hana migraines sun haɗa da kiyaye jadawalin barci na yau da kullum, sarrafa matakan damuwa, motsa jiki akai-akai, cin abinci daidaitaccen abinci, zama mai ruwa, guje wa abubuwan da ke haifar da abinci da abubuwan sha, iyakance shan maganin kafeyin, da kuma aiwatar da dabarun shakatawa.

Tambaya: Shin samun isasshen barci zai iya taimakawa wajen hana migraines?
A: Ee, kiyaye jadawalin barci na yau da kullun da samun isasshen barci na iya taimakawa hana ciwon kai.Rashin barci ko canje-canje a yanayin barci na iya haifar da migraines a wasu mutane.Ana ba da shawarar kafa daidaitaccen barci na yau da kullun kuma yana nufin tsawon sa'o'i 7-9 na barci kowane dare don rage haɗarin migraines.

Disclaimer: Wannan labarin don cikakken bayani ne kawai kuma bai kamata a fassara shi azaman kowane shawarar likita ba.Wasu daga cikin bayanan post ɗin suna fitowa daga Intanet kuma ba ƙwararru ba ne.Wannan gidan yanar gizon yana da alhakin rarrabuwa, tsarawa da gyara labarai kawai.Manufar isar da ƙarin bayani baya nufin kun yarda da ra'ayoyinsa ko tabbatar da sahihancin abun cikinsa.Koyaushe tuntuɓi ƙwararrun kula da lafiya kafin amfani da kowane kari ko yin canje-canje ga tsarin kula da lafiyar ku.


Lokacin aikawa: Nuwamba-20-2023