shafi_banner

Labarai

Abin da kuke buƙatar sani game da tsufa da kuma hanyoyin da za ku iya bi don rage shi

Yayin da mutane ke tsufa, mutane da yawa suna neman hanyoyin da za su rage aikin da kiyaye bayyanar ƙuruciya da kuzari. Akwai dabaru da dabaru iri-iri waɗanda za a iya amfani da su don taimakawa rage saurin tsufa da haɓaka lafiyar gaba ɗaya da walwala.

Bincike na baya-bayan nan ya nuna cewa tsufa ba wai a hankali ke faruwa ba, har ma yana tasowa a wani lokaci na musamman tsakanin shekaru 44 zuwa 60.

Tun daga farkon 40s, lipid da barasa metabolism sun canza, yayin da aikin koda, carbohydrate metabolism, da tsarin rigakafi ya fara raguwa a kusa da shekaru 60. Masu bincike sun kuma lura da canje-canje masu mahimmanci a cikin fata, tsokoki da cututtukan zuciya tsakanin shekaru 40 zuwa 60. tsoho.

Binciken ya ƙunshi 'yan California 108 kawai masu shekaru 25 zuwa 75, kuma ana buƙatar ƙarin bincike don tabbatar da binciken. Koyaya, waɗannan binciken na iya haifar da sabbin gwaje-gwajen bincike da dabaru don hana cututtukan da ke da alaƙa da tsufa.

Tsawon rayuwa ba dole ba ne yana nufin lafiyayye ko rayuwa ta tsufa. A cewar babban marubucin binciken Dr. Michael Snyder, darektan Cibiyar Nazarin Halittar Halittu da Magunguna ta Mutum a Jami'ar Stanford, ga mafi yawan mutane, matsakaicin "tsawon lafiyarsu" - lokacin da suke ciyarwa cikin koshin lafiya - ya fi tsawon rayuwarsu yana da gajeren lokaci. 11-15 shekaru.

Midlife yana da mahimmanci ga tsufa mai lafiya

Binciken da aka yi a baya ya nuna cewa lafiyar ku a tsakiyar rayuwa (yawanci tsakanin shekarun 40 zuwa 65) na taka muhimmiyar rawa a lafiyar ku daga baya a rayuwa. Nazarin 2018 a cikin mujallar Gina Jiki ya haɗa takamaiman abubuwan rayuwa a tsakiyar rayuwa, irin su lafiyayyen nauyi, kasancewa mai motsa jiki, cin abinci mai kyau da rashin shan taba, don haɓaka lafiya yayin tsufa. 2

Wani rahoto da aka buga a cikin mujallar 2020 kuma ya nuna cewa tsakiyar rayuwa lokaci ne mai mahimmanci ga lafiyar kwakwalwa. Sarrafa hawan jini da kasancewa cikin zamantakewa, fahimta da kuma motsa jiki a wannan mataki na rayuwa na iya taimakawa wajen rage haɗarin cutar hauka daga baya a rayuwa, in ji rahoton.

Sabon binciken ya kara wa fannin bincike na kiwon lafiya kuma ya nuna mahimmancin haɓaka wasu halaye na rayuwa a farkon rayuwa.

Kenneth Boockvar, MD, darektan Cibiyar Integrated Research on Aging a Jami'ar Alabama ya ce "Yaya lafiyar ku lokacin da kuke 60, 70 ko 80 ya dogara da abin da kuka yi a shekarun da suka gabata kafin ku." Birmingham. ” amma bai shiga cikin binciken ba.

Ya kara da cewa lokaci ya yi da za a ba da takamaiman shawarwari bisa sabon binciken, amma ya kamata mutanen da ke son samun koshin lafiya a cikin shekaru 60 da haihuwa su fara mai da hankali kan abincin su da salon rayuwarsu a cikin shekaru 40 zuwa 50.

tsufa ba makawa ne, amma canje-canjen salon rayuwa na iya tsawaita tsawon rayuwar lafiya

Wani sabon bincike ya gano cewa kwayoyin halitta da kwayoyin halittar da ke da alaka da tsufa suna raguwa a lokuta na musamman na tsarin rayuwa, amma ana buƙatar bincike na gaba don sanin ko canje-canje iri ɗaya na faruwa a cikin al'ummomi daban-daban.

"Muna son bincikar mutane da yawa a duk faɗin ƙasar don ganin ko abubuwan da muka lura sun shafi kowa - ba kawai mutanen yankin Bay," in ji Snyder. "Muna so mu yi nazari kan bambance-bambancen da ke tsakanin maza da mata, mata sun fi tsayi kuma muna son fahimtar dalilin da ya sa."

tsufa ba makawa ne, amma wasu canje-canjen salon rayuwa na iya taimakawa rage haɗarin cututtukan da ke da alaƙa da tsufa. Koyaya, wasu dalilai da yawa kamar yanayi, kwanciyar hankali na kuɗi, kula da lafiya da damar ilimi suma suna tasiri ga ingantaccen sakamakon tsufa kuma suna da wahala ga ɗaiɗaikun su sarrafa.

Mutane na iya yin ƙananan sauye-sauyen salon rayuwa kamar su zama masu ruwa don kula da lafiyar koda, gina ƙwayar tsoka tare da horar da nauyi da kuma shan magungunan cholesterol idan LDL cholesterol ya haɓaka, in ji Snyder.

Ya kara da cewa: "Wannan na iya hana tsufa, amma zai rage matsalolin da muke gani da kuma taimakawa wajen tsawaita tsawon rayuwar mutane."

Menene za a iya yi don jinkirta tsufa?

Ɗaya daga cikin muhimman abubuwan da ke haifar da raguwar tsufa shine kiyaye salon rayuwa mai kyau. Wannan ya haɗa da cin daidaitaccen abinci mai wadata a cikin 'ya'yan itatuwa, kayan lambu, hatsi gabaɗaya da furotin maras nauyi. Gujewa abincin da aka sarrafa, yawan sukari, da kitse mara kyau na iya taimakawa rage kumburi a cikin jiki da tallafawa lafiyar gaba ɗaya. Kasancewa cikin ruwa ta hanyar shan ruwa mai yawa shima yana da mahimmanci don kiyaye lafiyar fata da gabobin jiki.

Motsa jiki na yau da kullun wani muhimmin sashi ne na salon rayuwa mai kyau kuma yana iya taimakawa rage saurin tsufa. Ayyukan jiki yana taimakawa inganta lafiyar zuciya da jijiyoyin jini, kula da ƙwayar tsoka, da tallafawa gaba ɗaya motsi da sassauci. Kasancewa cikin ayyuka kamar tafiya, iyo, yoga ko horar da ƙarfi na iya taimakawa jikin ku ya yi ƙarami da kuzari.

Baya ga abinci da motsa jiki, sarrafa damuwa yana da mahimmanci wajen rage tsufa. Damuwa na yau da kullun na iya haifar da mummunan tasiri akan jiki, yana haifar da ƙara kumburi da raunin tsarin rigakafi. Aiwatar da dabarun rage damuwa kamar tunani, zurfin numfashi, ko tunani na iya taimakawa wajen haɓaka shakatawa da jin daɗin rayuwa gaba ɗaya.

Wani muhimmin al'amari na rage tsufa shine samun isasshen barci. Barci yana da mahimmanci don gyara jiki da sake farfadowa, kuma rashin ingantaccen barci yana iya haifar da tsufa. Ƙirƙirar jadawalin bacci na yau da kullun da ƙirƙirar lokacin kwanciyar hankali na shakatawa na iya taimakawa haɓaka ingancin bacci da tallafawa lafiyar gabaɗaya.

Baya ga abubuwan rayuwa, akwai jiyya daban-daban waɗanda zasu taimaka rage saurin tsufa. Waɗannan ƙila sun haɗa da tsarin kula da fata, hanyoyin kwaskwarima, da saƙon likita. Yin amfani da hasken rana da kuma damƙar fata na iya taimakawa hana lalacewar rana da kuma kula da bayyanar ƙuruciya. Hanyoyin kwaskwarima irin su Botox, filler, da magungunan laser kuma na iya taimakawa wajen rage bayyanar wrinkles da layi mai kyau.

Bugu da ƙari, akwai wasu magungunan rigakafin tsufa da ke akwai waɗanda za su iya tallafawa lafiyar gaba ɗaya da kuzari. Daga cikin ƙarin abubuwan da ke da mafi yawan shaidar kimiyya don tallafawa rawar da suke takawa wajen inganta lafiyar mitochondrial da rage tsufa shine NAD + precursors da urolithin A.

NAD+ kari

Inda akwai mitochondria, akwai NAD + (nicotinamide adenine dinucleotide), kwayoyin da ake bukata don haɓaka samar da makamashi. NAD + a zahiri yana raguwa tare da shekaru, wanda da alama yayi daidai da raguwar shekaru a cikin aikin mitochondrial.

Bincike ya nuna cewa ta hanyar haɓaka NAD +, zaku iya haɓaka samar da makamashi na mitochondrial da hana damuwa mai alaƙa da shekaru. Abubuwan kari na farko na NAD + na iya inganta aikin tsoka, lafiyar kwakwalwa, da kuma metabolism yayin da ake iya yakar cututtukan neurodegenerative. Bugu da ƙari, suna rage nauyin kiba, inganta haɓakar insulin, da daidaita matakan lipid, kamar rage yawan LDL cholesterol.

Coenzyme Q10

Kamar NAD +, coenzyme Q10 (CoQ10) yana taka muhimmiyar rawa a cikin samar da makamashi na mitochondrial. Kamar astaxanthin, CoQ10 yana rage damuwa na oxidative, wani samfurin samar da makamashi na mitochondrial wanda ke damun lokacin da mitochondria ba shi da lafiya. Ƙarawa tare da CoQ10 yana rage haɗarin bugun zuciya, bugun jini da mutuwa. Yin la'akari da cewa CoQ10 yana raguwa tare da shekaru, haɓakawa tare da CoQ10 na iya ba da fa'idodi na tsawon rai ga tsofaffi.

Urolitin A

Urolithin A (UA) kwayoyin hanjin mu ne ke samar da su bayan cinye polyphenols da ake samu a cikin abinci irin su rumman, strawberries, da walnuts. Kariyar UA a cikin mice masu matsakaicin shekaru yana kunna sirtuins kuma yana ƙara NAD+ da matakan makamashin salula. Mahimmanci, an nuna UA don share ɓarna mitochondria daga tsokoki na ɗan adam, ta haka inganta ƙarfi, juriya, da kuma wasan motsa jiki. Saboda haka, ƙarin UA na iya tsawaita tsawon rayuwa ta hanyar magance tsufa na tsoka.

Spermidine

Kamar NAD + da CoQ10, spermidine wani kwayoyin halitta ne na halitta wanda ke raguwa da shekaru. Kama da UA, spermidine yana haifar da ƙwayoyin hanjinmu kuma yana haifar da mitophagy - kawar da rashin lafiya, lalata mitochondria. Nazarin linzamin kwamfuta ya nuna cewa kari na spermidine na iya kare kariya daga cututtukan zuciya da tsufa na haihuwa. Bugu da ƙari, spermidine na abinci (wanda aka samo a cikin abinci iri-iri ciki har da waken soya da hatsi) ya inganta ƙwaƙwalwar ajiya a cikin beraye. Ana buƙatar ƙarin bincike don sanin ko za a iya maimaita waɗannan binciken a cikin ɗan adam.

Suzhou Myland Pharm & Nutrition Inc. shine masana'anta mai rijista na FDA wanda ke ba da inganci mai inganci da tsaftar urolithin A foda.

A Suzhou Myland Pharm mun himmatu wajen samar da ingantattun kayayyaki a farashi mafi kyau. Our Urolithin A foda an gwada shi da ƙarfi don tsabta da ƙarfi, yana tabbatar da cewa kuna samun ƙarin ƙarin inganci da za ku iya amincewa. Ko kuna son tallafawa lafiyar salula, haɓaka tsarin rigakafi ko haɓaka lafiyar gaba ɗaya, Urolithin A foda shine cikakken zaɓi.

Tare da shekaru 30 na gwaninta da haɓaka ta hanyar fasaha mai zurfi da ingantattun dabarun R&D, Suzhou Myland Pharm ya haɓaka kewayon samfuran gasa kuma ya zama ƙarin ƙarin ilimin kimiyyar rayuwa, haɗin al'ada da kamfanin sabis na masana'antu.

Bugu da kari, Suzhou Myland Pharm kuma masana'anta ce mai rijista ta FDA. Abubuwan R&D na kamfanin, wuraren samarwa, da kayan aikin nazari na zamani ne kuma masu aiki da yawa, kuma suna iya samar da sinadarai daga milligrams zuwa ton a sikelin, kuma suna bin ka'idodin ISO 9001 da ƙayyadaddun samarwa na GMP.

Disclaimer: Wannan labarin don cikakken bayani ne kawai kuma bai kamata a fassara shi azaman kowane shawarar likita ba. Wasu daga cikin bayanan post ɗin suna fitowa daga Intanet kuma ba ƙwararru ba ne. Wannan gidan yanar gizon yana da alhakin rarrabuwa, tsarawa da gyara labarai kawai. Manufar isar da ƙarin bayani baya nufin kun yarda da ra'ayoyinsa ko tabbatar da sahihancin abun cikinsa. Koyaushe tuntuɓi ƙwararrun kula da lafiya kafin amfani da kowane kari ko yin canje-canje ga tsarin kula da lafiyar ku.


Lokacin aikawa: Satumba-11-2024